…....ตอนนี้ต้องบอกว่าเป็นช่วงเวลาทองของคอแฟนเกม StarCraft II ที่ชอบแข่งขัน เพราะว่าตอนน้มีการแข่งขันมาให้ร่วมชิงเงินรางวัลกันแบบต่อเนื่องเรียกได้ว่าตั้งแต่ต้นปีมานี้มีรายการใหญ่ๆ ให้แข่งขันกันเกือบ 10 รายการ เลยทีเดียว และล่าสุดท่า Gview ตัวแทนจำน่ายอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ชั้นนำในประเทศไทยก็ได้จัดการแข่งขัน “Gview Pro&Rookie Starcraft II Tournament” ขึ้น ซึ่งได้เปิดให้ลงทะเบียนเข้าร่วมแข่งขันกันไปแล้วเมื่อวานนี้เป็นแรก และจะให้สมัครกันไปถึงวันที่ 27 มีนาคม 2554
…….สำหรับการแข่งขันจะถูกแบ่งออกเป็น 2 รายการ คือ Rookie Tournament และ Pro Tournament มาดูกันสิว่าแต่ละรายการจะมีวิธีการสมัครและกฏกติกาการแข่งขันอย่างไรบ้าง โดยเราจะเริ่มจาก Rookie กันเลย ส่วนจะมีรายละเอียดอย่างไรไปดูพร้อมกันได้เลยครับป๋ม
Rookie Tournament
เปิดรับสมัครตั้งแต่ : วันที่ 14 – 27 มีนาคม 2554
…….: ในวันที่ 31 มีนาคม 2554
…….…….– Winner แข่งถึง Round 5
…….…….– Loser แข่งถึง Round 8
ตารางการแข่งขัน : วันที่ 28 มีนาคม 2554
แข่งขัน : ช่วงเวลาการแข่งขัน 19:00 – 23:59
• Phase 1 (แยก แข่งตาม League แข่งถึงแค่ Semi Final หรือ 4 คนสุดท้ายนั้นเอง และแข่งแบบ Single Elimination)
…….: แข่งขันวันที่ 29 มีนาคม 2554
• Phase 2 (ผู้เล่น 16 คนสุดท้ายแข่งขันกันแบบ Double Elimination)
: ในวันที่ 1 เมษายน 2554 แข่งขันจนจบ Tournament ตั้งแต่ Semi Final ถึง Final Round
เงื่อนไขการรับสมัคร
ระบบและวิธีการแข่งขัน (มีทั้งหมด 2 Phase)
Map การแข่งขัน
………………………………………………………………………….
Pro Tournament
เปิดรับสมัครตั้งแต่ : วันที่ 14 – 27 มีนาคม 2554
ตารางการแข่งขัน : วันที่ 28 มีนาคม 2554
แข่งขัน : ช่วงเวลาการแข่งขัน 19:00 – 23:59
• Phase 1 (miniTournament ของ Master League
ที่ไม่ติด SEA StarCraft II Top 200 และ Diamond Point 3000+ แข่งแบบ Single Elimination)
…….: แข่งขันวันที่ 29 มีนาคม 2554
• Phase 2 (ผู้เล่น 16 คนสุดท้ายแข่งขันกันแบบ Double Elimination)
…….: ในวันที่ 31 มีนาคม 2554
…….…….– Winner Bracket แข่งถึง Round 5
…….…….– Loser Bracket แข่งถึง Round 8
…….: ในวันที่ 1 เมษายน 2554 แข่งขันจนจบ Tournament ตั้งแต่ Semi Final ถึง Final Round
เงื่อนไขการรับสมัคร
แบ่งเป็น 2 กลุ่ม
กลุ่มแรก : เชิญจาก SEA StarCraft II Top 200 ทั้งหมด 8 คนตาม Ranking (ดูในอาทิตย์ก่อนการแข่งขัน 1 อาทิตย์)
…….*ในกรณีที่ 8 คนแรกไม่สามารถเข้าแข่งขันได้จะพิจารณาตามลำดับ Ranking*
กลุ่มสอง : เปิดรับสมัครแบบทั่วไปโดยมีเงื่อนไขคือ
…….• Master League ทุกคนสามารถสมัครได้
…….• Diamond League ที่มีคะแนนมากกว่า 3000 สามารถสมัครได้ (อนาคตจะเพิ่มคะแนนขึ้นทุกๆเดือน)
ระบบและวิธีการแข่งขัน (มีทั้งหมด 2 Phase)
Phase 1 : การแข่งขันของผู้เล่น กลุ่มสอง (miniTour)
…….• แข่งขันแบบวันเีดียวจบ
…….• ทุก Match ตัดสินโดย Best of 1 (เกมส์เดียวรู้ผล)
…….• แข่งแบบ Single Elimination
…….• Map ที่ใช้ในการแข่งขัน : Xel’Naga Caverns ทุก Round
…….• แข่งขันจนจบหาอันดับ 1-8 เพื่อเข้า Phase 2
Phase 2 :
…….• นำผู้เล่นจาก Phase 1 ทั้งหมด 8 คน และผู้เล่นจาก กลุ่มหนึ่ง 8 คน (รวม 16 คน)
…….• แข่งขันและจับฉลากใหม่ โดยแข่งแบบ Double Elimination นั้นคือแพ้ได้คนละครั้งมี Winner Bracket และ Loser Bracket
…….• ทุก Match ตัดสินโดย Best of 3 (2 ใน 3 games)
…….…….– ระยะเวลาการแข่งขัน : จนกว่าจะมีผู้ชนะ
…….…….– การตัดสินแพ้ชนะในแต่ละเกมส์ : มีผู้แข่งขันฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งถูกทำลายจนหมด หรือ ยอมแพ้(ออกจากเกมส์)
Map การแข่งขัน
เพื่อนๆ สามารถเข้าไปอ่านรายละเอียดกฏกติกาการแข่งขันเพิ่มเติมได้ที่
………………………………………………………………………….
Final Tournament (Offline)
…….มาปิดท้ายด้วยการแข่งขันทัวร์นาเมนท์พิเศษ ซึ่งจะเป็นการเชิญ Top 8 From Rookie Tournament และ Top 8 From Pro Tournament มาทำการแข่งขัน โดยการแข่งขันรอบนี้จะมีการยืนยันจาก 16 Players ที่ได้แข่งขัน Offline ก่อนวันจริง 3 วันถ้าใครไม่ยืนยันถือว่าสละสิทธิ์ ในกรณีที่มีคนสละสิทธิ์ลำดับถัดมามีสิทธิ์เข้าแข่งขันแทน เช่น ลำดับที่ 7 ของ Rookie สละสิทธิ์ ดังนั้นลำดับที่ 9 ของ Rookie มีสิทธิ์เข้าแข่งขันแทน ในกรณี Pro ก็เช่นกัน
รูปแบบการแข่งขัน
Phase 1 : Group Play
…….– แข่งแบบ Group Play ทั้งหมด 4 Group Group ละ 4 คน (ทั้งหมด 16 คน) มีการ Fixed ตามนี้
รอบ Group Play
…….Group A : 1st-Pro,8th-Pro + 4th-Rookie,5th-Rookie
…….Group B : 3rd-Pro,6th-Pro + 1st-Rookie,8th-Rookie
…….Group C : 4th-Pro,5th-Pro + 2nd-Rookie,7th-Rookie
…….Group D : 2nd-Pro,7th-Pro + 3rd-Rookie,6th-Rookie …….
Phase 2 : Single Elimination
รอบ 8 คนสุดท้าย
…….ที่ 1 Group A vs ที่ 2 Group B (ผู้ชนะ = ก)
…….ที่ 2 Group A vs ที 1 Group B (ผู้ชนะ = ข)
…….ที่ 1 Group C vs ที่ 2 Group D (ผู้ชนะ = ค)
…….ที่ 2 Group C vs ที่ 1 Group D (ผู้ชนะ = ง)
รอบ Semi Final
…….ก vs ข (ผู้ชนะ = a/ผู้แพ้ = c)
…….ค vs ง (ผู้ชนะ = b/ผู้แพ้ =d)
รอบ Final
…….ชิงที่ 1 : a vs b
…….ชิงที่ 3 : b vs d