Mid-Season Invitational 2015 สุดยอดการแข่งขันรูปแบบ Offline ในระดับโลก ที่ได้นำเอาทีมตัวแทนต่างๆ จากทั่วทั้งประเทศ โดยมีการแข่งขันย่อยในแต่ละโซนมาก่อน ทำให้ได้ทีมที่เรียกได้ว่าเป็นอันดับ 1 ในแต่ละโซน รวมมาเข้าแข่งขันกัน เปรียบได้กับรายการ World Championship ขนาดย่อมเลยก็ว่าได้ ซึ่งทีมตัวแทนที่ได้เข้าร่วมรายการนี้มีทั้งหมด 6 ทีมด้วยกัน ซึ่งได้แก่ ahq e-Sports Club ตัวแทนจาก โซน ไต้หวัน, ฮ่องกง และมาเก๊า จากรายการ 2015 LMS Spring, Fnatic ตัวแทนจากโซนยุโรป ผู้ชนะในรายการ 2015 EU LCS Spring, Team SoloMid ตัวแทนจากโซนอเมริกา ผู้ชนะในรายการ 2015 NA LCS Spring, SK Telecom T1 ตัวแทนจากเกาหลี ผู้ชนะในรายการ 2015 LCK Spring, Edward Gaming ตัวแทนจากจีน ผู้ชนะในรายการ 2015 LPL Spring และ Beşiktaş e-Sports Club ผ่านการคัดเลือกมาจากการแข่งขัน 2015 International Wild Card Invitational
ส่วนการแข่งขันนั้นจะมีกำหนดการทั้งหมด 4 วันด้วยกัน ตั้งแต่วันที่ 7-10 พฤษภาคม โดยจะแบ่งออกเป็น 2 รอบใหญ่ๆ ตามปกติ ก็คือรอบ Group Stage ที่แข่งแบบพบกันหมดในวันที่ 7-8 พฤษภาคมนั่นเอง ส่วนรอบต่อมาจะเป็นแบบ Single Elimation แบบ Best of Five หรือชนะ 3 ใน 5 เกม รอบ 4 ทีมสุดท้าย แข่งในวันที่ 9 พฤษภาคม และรอบชิงชนะเลิศในวันที่ 10 พฤษภาคม
ในตอนนี้การแข่งขันของรอบ Group Stage ในวันแรกก็ได้จบลงไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ส่วนตารางคะแนนนั้นผลออกมาเป็น ทีม SK Telecom T1 จากเกาหลี ขึ้นนำเป็นอันดับ 1 ด้วยการชนะรวดไปทีเดียว 3 เกม ส่วนทีมอื่นๆ จะเป็นอย่างไรก็ดูได้ที่ตาราง พร้อมกับผลสรุปย่อยของแต่ละทีมเลยก็แล้วกัน
ตารางรอบ Group Stage
ทีม | แข่ง | ชนะ | แพ้ | แต้ม |
SK Telecom T1 | 3 | 3 | 0 | 3 |
ahq e-Sports Club | 3 | 2 | 1 | 2 |
Fnatic | 2 | 1 | 1 | 1 |
Edward Gaming | 2 | 1 | 1 | 1 |
Team Solo Mid | 3 | 1 | 2 | 1 |
Besiktas e-Sports Club | 3 | 0 | 3 | 0 |
SK Telecom T1 สำหรับทีมนี้ รอบแรกได้เจอกับ Besiktas e-Sports จากตุรกี ในเกมนี้ต้องบอกเลยว่าทางด้าน SK Telecom T1 นั้นเอาชนะไปได้ไม่ยากเย็นนัก ต่อมาเจอกับ Edward Gaming จากประเทศจีน ซึ่งเป็นหนึ่งในทีมเต็งที่ค่อนข้างแข็งแกร่ง แต่ด้วยความที่ทางด้านฝ่าย SK Telecom T1 นั้นสามารถเล่นเกมกดดันและคุมพื้นที่ได้ดีกว่า รวมไปถึงจังหวะการเข้าปะทะและการสวนนั้นก็ยังเยี่ยมยอดไร้ที่ติดก็เลยเก็บชัยชนะได้ไป ส่วนเกมสุดท้ายของวันแรกได้มาพบกับ Team Solo Mid ซึ่งเป็นอีกหนึ่งทีมเต็งจากอเมริกาและเป็นทีมเจ้าบ้านอีกด้วย ซึ่งคาดว่ารูปแบบน่าจะสูสีกัน แต่ผลการแข่งขันจริงๆ กลับเป็นทางฝ่าย SK Telecom T1 นั้นไต่ต้อนอยู่ฝ่ายเดียว และชนะไปแบบขาดลอยเลยก็ว่าได้ ซึ่งแสดงให้เห็นเลยว่า SK Telecom T1 จากเกาหลีทีมนี้ มีความสามารถที่โดดเด่นมาก เก็บทีมโหดๆ ไปได้ถึง 2 ทีมในวันแรก และกลายเป็นเต็ง 1 ในรายการอย่างไร้ข้อกังขาในทันที
ahq e-Sports Club สุดยอดทีมจากไต้หวันทีมนี้ ถึงแม้จะดูตัวทีมจะอยู่ชั้นรองในรายการ แต่ผลการแข่งขันในวันแรกกลับทำออกมาได้ดีพอสมควร ซึ่งเกมแรกได้จากกับ Edward Gaming แต่กลับพ่ายแพ้ไปก่อน ส่วนต่อมาเจอกับ Fnatic ทีมที่กำลังฟอร์มแรงจากยุโรป เกมนี้หลายฝ่ายกลับคิดว่า Fnatic น่าจะชนะไปได้ แต่กลับเกิดผลพลิกผันไม่เป็นไปตามคาด ทางด้าน ahq e-Sports Club กลับเดินเกมได้ดุดันตั้งแต่ต้นเกม และสามารถคุมเกมเอาไว้ได้ ค่อยๆ ไล่บี้จนชนะไปในที่สุด และเกมสุดท้ายของวันก็เก็บ Besiktas e-Sports Club ไปได้ ทำให้สกอร์รวมเป็นชนะ 2 แพ้ 1 ขึ้นมานำเป็นอันดับ 2 ของกลุ่มจนได้ในที่สุด
Fnatic ทีมนี้ได้เป็นคู่เปิดสนามมาเจอกับ Team Solo Mid ซึ่งเป็นแมตช์การแข่งขันที่ทุกคนต้องจับตาดูกันเลยว่า สุดยอดทีมจากฝั่ง NA ปะทะกับ EU ใครจะแน่กว่ากัน ซึ่งผลที่ออกมานั้นเป็นฝ่่าย EU ทีม Fnatic ทีมนี้นี่เองที่เก็บชัยชนะในเกมแรกนี้ไปได้ก่อน แต่ต่อมาในเกมที่สองกลับไปแพ้ให้กับ ahq e-Sports Club เสียอย่างนั้น ทำให้จบวันเป็นอันดับ 3 ของกลุ่มด้วยการชนะไป 1 แพ้ 1
Edward Gaming สุดยอดทีมจากจีนที่เข้าร่วมการแข่งขันระดับโลกมากแล้วหลายครั้ง ทำให้เป็นอีกทีมที่น่ากลัวมาก ส่วนผลการแข่งขันนั้นเกมแรกชนะ ahq e-Sports Club ไปได้ แต่กลับมาแพ้ให้กับ SK Telecom T1 ทำให้จบเป็นอันดับ 3 ร่วมกับทีม Fnatic ก็ต้องรอดูกันล่ะว่าอีก 3 เกมที่เหลือในวันที่สองจะสามารถเก็บชัยชนะมาเพียงพอต่อการเข้ารอบ 1 ใน 4 ของกลุ่มหรือไม่
Team Solo Mid ทีมตัวแทนจาก NA ซึ่งเป็นเขตแดนของเจ้าบ้านในการแข่งขันรายการนี้ และเป็นทีมที่มีเหล่าแฟนๆ อยู่ทั่วโลกที่เยอะมาก แถมยังทำผลงานได้ดีมาโดยตลอดใน Season 2015 นี้ แต่ผลการแข่งขันในครั้งนี้กลับทำให้เหล่าแฟนๆ ผิดหวังเป็นอย่างมาก เปิดด้วยการแพ้ให้กับ Fnatic ต่อมาชนะ Besiktas e-Sports Club และแพ้ให้กับ SK Telecom T1 ทำให้จบเป็นอันดับ 5 ของวัน ซึ่งอยู่ในสถานการณ์ที่ดูแย่พอสมควร ส่วนอีก 2 เกมที่เหลือคือต้องเจอ ahq e-Sports Club และ Edward Gaming หากต้องการเข้ารอบ Team Solo Mid จำเป็นต้องเก็บชัยชนะให้ได้ทั้งหมดใน 2 เกมที่เหลือนี้
Besiktas e-Sports Club ทีมจากประเทศ ตุรกีที่ชนะผ่านเข้ารอบจากตำแหน่ง Wild Card ที่แข่งขันกันทั่วโลก ต้องบอกตามตรงว่าเป็นทีมที่ดูแล้วต้องอยู่ในตำแหน่งรั้งท้ายอย่างแน่นอน เพราะยังเป็นทีมที่ไม่ค่อยมีประสบการณ์ในการแข่งขันระดับนี้เท่าไหร่นัก แต่รูปเกมของแต่ละเกมนั้น ก็ถือว่าทำออกมาได้ดี ยังขาดความสามารถในการควบคุมแผนที่ และขาดการกดดันคู่ต่อสู้ อาจจะเป็นเพราะว่าเกรงทีมคู่แข่งจนเกินไปก็ว่าได้ ทำให้ผลงานที่ออกมาในวันแรกนี้แพ้รวดทีเดียวถึง 3 ครั้งเลย ทำให้แน่นอนแล้วว่าเป็นทีมที่ต้องตกรอบในรายการนี้ไปก่อน
สำหรับการแข่งขันในรอบ Group Stage วันที่ 2 นี้ก็เตรียมรับชมกันได้เลยในเวลา ตี 3 ของวันที่ 9 พฤษภาคม ซึ่งถือว่าเป็นเวลาที่ค่อนข้างจะโหดหน่อยสำหรับประเทศไทยเรา และการแข่งขันจะลากยาวไปจนถึงเช้าและน่าจะจบเวลาประมาณ 10 โมงเช้า ใครที่อยากรับชมการถ่ายทอดการแข่งขันแบบสดๆ ก็เข้าไปดูกันได้ที่ www.playlol.in.th/tv